Tuesday, September 21, 2021
No menu items!
Homeआरोग्यस्वप्नांबद्दल मनोरंजक आणि वैज्ञानिक तथ्य!

स्वप्नांबद्दल मनोरंजक आणि वैज्ञानिक तथ्य!

अंध लोक चांगले स्वप्ने पाहतात!
स्वप्ने पाहण्यास डोळे असण्याची गरज नाही, आपल्यापैकी बहुतेकांचा असा विचार आहे की अंध लोक डोळे असलेले एखाद्याइतकेच स्पष्टपणे स्वप्न पाहू शकत नाहीत, परंतु हे अजिबात खरे नाही. अंध लोक नियमित लोकांसारखे ज्वलंतपणे स्वप्न पाहू शकतात. त्यांच्या स्पर्श आणि श्रवण संवेदनांच्या मदतीने ते अधिक चांगल्या खोलीत स्वप्न पाहू शकतात.

आपल्या स्वप्नांवर नियंत्रण ठेवणे
Lucid dreaming म्हणून एक शब्द ऐकला आहे का? होय ही एक गोष्ट आहे! काही लोक स्वप्नांचा विचार करीत असूनही त्यांच्या स्वप्नांवर नियंत्रण ठेवू शकतात. काही लोकांमध्ये स्वप्नावर लक्ष केंद्रित करण्याची क्षमता असते आणि मनाला पूर्णपणे जागृत होऊ देत नाही.

स्वप्ने आपल्या अवचेतन (subconscious) माध्यमातून बोलतात
बर्‍याच वेळा आपण एकच स्वप्न पुन्हा पुन्हा वारंवार न बदलता पाहतो. ही स्वप्ने एखाद्या कार्याची आठवण असू शकतात किंवा ती वास्तविक जीवनात पूर्ण केली जाण्याची किंवा पूर्ववत करण्याची इच्छा असू शकते. म्हणून जेव्हा आपल्याकडे असे स्वप्न असेल तेव्हा आपल्याकडे त्याच स्वप्नाशी संबंधित कोणतीही पूर्ववत कार्य असल्यास ते आठवा आणि ते पूर्ण करण्याचा प्रयत्न करा.

स्वप्नातून लागलेले शोध
सर्व सर्वोत्कृष्ट कल्पना शौचालयाच्या आसनावर बसून येत नाहीत, स्वप्नांमध्येही उत्कृष्ट कल्पनांना उंच करण्याचे प्रमाण मोठे असते. बर्‍याच काळापासून इतिहासाने हे सिद्ध केले आहे की स्वप्नांनी अनेकांना रहस्ये सोडविण्यात आणि उत्कृष्ट गोष्टी शोधण्यात मदत केली आहे.

स्वप्न कधी कधी “देजा व्हू” झाल्याचा भास देतात
बर्‍याच वेळा आपल्याला अशी भावना येते की मी येथे आलो आहे किंवा मी यापूर्वीही अशाच परिस्थितीतून गेलो आहे. होय आपल्या सर्वांनाच हे घडते. आपल्या स्वप्नांमध्येही हे घडते आणि त्याला प्रीपेनिटिव्ह ड्रीमिंग असे म्हणतात. या भावनेला “Déjà VU” असेही म्हणतात. देजा व्हू (Déjà VU) मुळात आपल्याला भविष्यात घडणार असलेल्या एखाद्या गोष्टीचे दर्शन किंवा दर्शन देते आणि जेव्हा वेळ येते तेव्हा आपले सुचेतन मन आपल्या स्वप्नाशी संबंधित होते जे आपल्याला अशी भावना देते की आपण हा क्षण यापूर्वी जगलेले आहोत.

स्वप्ने बहुतांश नकारात्मक असतात
जर आपल्याकडे बर्‍याच नकारात्मक स्वप्ने येत असतील तर काळजी करू नका, आपल्यापैकी बरेच जणांना नेहमीच नकारात्मक स्वप्ने पडतात. मुख्यतः राग, भीती, दु: ख किंवा कोणत्याही प्रकारच्या नकारात्मक भावनांची स्वप्नांमध्ये नेहमीच उपस्थिती दिसून येते.

स्वप्ने लहान असतात
आपली स्वप्ने बहुतेक वेळा खूप लहान असतात, म्हणूनच जेव्हा आपण जागे होतो तेव्हा आपल्याला बहुतेकदा आपली स्वप्ने आठवत नाहीत. सहसा आपल्याला फक्त स्वप्नाची एक हलकी भावना आठवते परंतु आपल्याला पूर्ण स्वप्न आठवत नाही. अभ्यासानुसार, जागे झाल्यानंतर अवघ्या काही मिनिटांत बहुतेक स्वप्ने विसरले जातात.

बहुतेकदा आपण एकदापेक्षा अधिक स्वप्न पाहतो
होय, एका विशिष्ट परिस्थितीत आणि तीव्रतेमध्ये एका रात्रीत सामान्य माणसाला एकाधिक स्वप्ने दिसतात, परंतु बर्‍याचदा सर्वात गंभीरपणे कनेक्ट केलेले स्वप्नच फक्त लक्षात राहतात.

6 तासांपेक्षा कमी झोपेमुळे आयुष्य कमी होते
आपल्या शरीरास एन-रीम, रीम आणि पुनर्संचयित झोपण्याच्या चक्रामधून जाण्यासाठी 7 पेक्षा अधिक तास आवश्यक आहेत. यापेक्षा कमी झोपेमुळे मेंदूच्या पेशी बरे होण्याची आणि जीर्णोद्धाराची कार्यक्षमता कमी होते. अशा परिस्थितीत सातत्याने कार्य केल्याने मेंदूच्या पेशींचा अधोगती होते आणि शेवटी मेंदू कंटाळतो आणि अधिक थकवा जाणवतो.

झोपेत किंवा सकाळी उठल्यावर अर्धांगवायू (paralysis) झाल्यासारखे वाटणे
कधीकधी जेव्हा लोक सकाळी उठतात त्यांची हालचाल करणे अशक्य होते ज्याला झोपेचा पक्षाघात देखील म्हणतात. झोपेची जागरूकता आणि खरी जागरूकता यामध्ये आपण अडकतो कारण अद्याप आपल्या स्नायूंना खऱ्या जागरूकतेची जाणीव झालेली नसते. हे अतीशय गंभीर नाहीये परंतु अतिशय विचित्र जरूर आहे.

RELATED ARTICLES

Most Popular

Recent Comments