Saturday, June 25, 2022
No menu items!
Homeआरोग्यकोविड लसीच्या मिक्सिंग वर AIIMS चे अध्यक्ष म्हणाले "रोगप्रतिकारशक्ती वाढू शकते पण..."

कोविड लसीच्या मिक्सिंग वर AIIMS चे अध्यक्ष म्हणाले “रोगप्रतिकारशक्ती वाढू शकते पण…”

नवी दिल्ली: दोन भिन्न कोविड लस मिसळल्यास अधिक प्रतिकारशक्ती निर्माण होऊ शकते किंवा काही अँटीबॉडीज तयार होऊ शकतात, असे काही आकडेवारीने सूचित केले आहे परंतु यासंदर्भात निर्णय घेण्यापूर्वी अधिक माहितीची आवश्यकता असल्याचे एम्सचे प्रमुख डॉ. रणदीप गुलेरिया यांनी एनडीटीव्हीला सांगितले.

“यापूर्वीसुद्धा पाहिले या गोष्टीकडे गेले होते – एक लसीचा डोस प्राथमिक शॉट म्हणून आणि नंतर दुसरी बूस्टर म्हणून घेणे काम करू शकते. काही अभ्यासानुसार, लस मिसळल्यामुळे दुष्परिणाम थोडेसे जास्त होऊ शकतात, परंतु इतर अभ्यासानुसार लस मिसळल्यामुळे प्रतिकारशक्ती वाढू शकते आणि प्रतिपिंडेचे संरक्षण चांगले होते.” असे डॉ. गुलेरिया म्हणाले.

“आपल्याला अधिक डेटा हवा आहे, भविष्यात मोठ्या प्रमाणात लस उपलब्ध असतील, आपल्याकडे फायझर, मॉडर्ना, स्पुतनिक व्ही आणि झायडस कॅडिला असतील. म्हणून, कोणते संयोजन अधिक चांगले ठरेल हे आपल्याला आता सांगता येणार नाही. परंतु होय, प्रारंभिक अभ्यास सूचित करतात की हा एक पर्याय असू शकेल, “त्यांनी स्पष्ट केले.

सरकार यावर काम करत आहे आणि चाचण्यांचे निकाल काही महिन्यांत उपलब्ध होतील, असंही म्हटलं आहे. गेल्या महिन्यात ब्रिटीश अभ्यासाचे प्राथमिक निकाल द लान्सेटमध्ये प्रकाशित केले गेले. सहभागींना अ‍ॅस्ट्रॅजेनेका शॉटचा पहिला डोस (कोविशिल्ट) आणि फिझरचा दुसरा (अद्याप भारतात नव्हता) देण्यात आला आणि अधिक अल्पायुषी (परंतु सौम्य) दुष्परिणाम नोंदवले गेले. कार्यक्षमतेवरील डेटा अद्याप प्रलंबित आहे. वृत्तसंस्था रॉयटर्सने दिलेल्या स्पॅनिश अभ्यासानुसार हे संयोजन सुरक्षित आणि प्रभावी असल्याचे आढळले.

पूर्ण लसीकरणामुळे ‘डेल्टा प्लस’ प्रकारातील संक्रमणांची तीव्रता कमी होऊ शकतेः असे सुद्धा डॉ. गुलेरिया म्हणाले.

डॉ. गुलेरिया यांनी सध्या अस्तित्त्वात असलेल्या लसी ‘डेल्टा प्लस’ प्रकाराविरूद्ध अकार्यक्षम होऊ शकतात, अशी भीतीही व्यक्त केली. परिवर्तीत प्रकार रोगप्रतिकारक क्षमतेतून कश्याप्रकारे सुटू शकतो हे जाणून घेण्यासाठी अधिक डेटा आवश्यक असल्याचे डॉ. गुलेरिया यांनी सांगितले. या सर्व शक्यता आणि भीती असूनही लसीकरण सुरु ठेवणे आणि सर्वांनी लसीकरण करणे हे किती महत्वाचे आहे यावर त्यांनी भर दिला.

“तुम्ही जरी संपूर्ण लस घेतल्यानंतर काही दिवसात विषाणूच्या संपर्कात आला तर तुम्हाला अद्यापही संसर्ग होऊ शकतो, परंतु संसर्गाची तीव्रता कमीत कमी असू शकते.” असे सुद्धा त्यांनी सांगितले.

‘डेल्टा’ प्रकाराविरुद्ध लढण्यासाठी एकच डोस अपुरा पडू शकतो अशी चिंता त्यांनी व्यक्त केली. प्रकाशित वैद्यकीय संशोधनात असे सूचित केले आहे की एक डोस ३३ टक्के संरक्षण प्रदान करतो आणि दोन्ही डोस जवळजवळ ९० टक्के. “कुठल्याही लसीचा प्राथमिक डोस हा ‘डेल्टा’ प्रकाराशी लढण्यासाठी पुरेसा असू शकत नाही हे नक्कीच चिंतेचे कारण आहे. उत्तम सुरक्षा सुनिश्चित करण्यासाठी बूस्टर डोस थोडा लवकर देण्याची गरज आपल्याला भासू शकेल.”ते म्हणाले.

दोन डोस दरम्यान मध्यांतर वाढविण्याच्या सरकारच्या निर्णयावर शास्त्रज्ञांनी मतभेद व्यक्त केले.

RELATED ARTICLES

Most Popular

Recent Comments