Saturday, June 25, 2022
No menu items!
Homeआरोग्यतिसरी लाट उशिरा येण्याची शक्यता, डेल्टा प्लस प्रकारची प्रसारशक्ती कमी दिसते: कोविड...

तिसरी लाट उशिरा येण्याची शक्यता, डेल्टा प्लस प्रकारची प्रसारशक्ती कमी दिसते: कोविड वर्किंग ग्रुप चीफ

नवी दिल्ली: कोविड-१९ ची तृतीय लाट अपेक्षेपेक्षा जास्त उशिरा येण्याची शक्यता आहे. असे इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्चने (आयसीएमआर) केलेल्या नवीन अभ्यासानुसार शक्यता वर्तवण्यात येत आहे, असे कोविड वर्किंग ग्रुपचे अध्यक्ष डॉ. एनके अरोरा यांनी सांगितले. “आयसीएमआरने अभ्यास सुरू केला आहे ज्यानुसार तृतीय लहर उशिरा येण्याची शक्यता आहे. आपल्याकडे देशातील प्रत्येक नागरिकाचे लसीकरण करण्यासाठी विंडो कालावधी 6-8 महिने आहे.

आगामी काळात दररोज एक कोटी डोस देण्याचे आमचे लक्ष्य आहे, असे डॉ. अरोरा म्हणाले. त्यानंतरच्या कोविड-१९ च्या उद्रेकाच्या स्वरूपाविषयी बोलताना ते म्हणाले की डेल्टा प्लस नावाचा आणखी एक प्रकार काही राज्यात उदयास आला आहे. कारण हा विषाणूच्या नवीन प्रकारांवर अवलंबून आहे.

डेल्टा प्लस प्रकाराविषयी थोडक्यात माहिती देताना अरोरा यांनी आयएएनएसला सांगितले की, हे देशातील काही भागांत उदयास आले आहे आणि फरीदाबादमधील एकासह आतापर्यंत सुमारे 52 प्रकरणे नोंदली गेली आहेत. परंतु, या नवीन प्रकारा विषयी अजूनही फारच कमी माहिती आहे असेही त्यांनी सांगितले.

“डेल्टा प्लस प्रकाराबद्दल एक गोष्ट मात्र स्पष्ट आहे की तो अतिशय मजबूत आहे आणि तो फुफ्फुसांना चिकटून राहतो. परंतु याचा अर्थ असा नाही की प्रसारणाची क्षमता खूप जास्त आहे, ”ते म्हणाले. अरोरा यांनी आयएएनएसला सांगितले की, डेल्टा प्लस व्हेरिएंटची पहिली घटना यावर्षी एप्रिलमध्ये आढळून आली होती आणि आतापर्यंत केलेल्या संशोधनाच्या अभ्यासात त्याची प्रभावीता आणि प्रसारणाच्या पातळीवर फारसे काही सुचलेले नाही.

अधिक संशोधन करण्याची आवश्यकता आहे

“अशा रूग्णांसाठी आपली वैद्यकीय व्यवस्था सुधारित करण्यासाठी आम्हाला अधिक संशोधन आणि ठोस निकालाची आवश्यकता आहे. आपल्याला हे समजून घ्यावे लागेल कि नवीन प्रकारांचा उदय होणे हि काही नवीन गोष्ट नाहीये, नवीन प्रकार येतील आणि त्यासोबत नवीन लहरी सुद्धा येतील. नवीन व्हेरिएंटचे स्वरूप काय आहे हे समजून घेणे सर्वात महत्त्वाचे आहे कारण त्याचे स्वरूप (प्रसार, परिणामकारकता इ.) या महामारीचे स्वरूप ठरवते” ते म्हणाले.

केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाच्या अहवालानुसार महाराष्ट्र, मध्य प्रदेश, पंजाब, जम्मू-काश्मीर, कर्नाटक, तामिळनाडू, आंध्र प्रदेश आणि केरळमध्ये डेल्टा प्लस प्रकारची प्रकरणे आढळली आहेत.

डेल्टा प्लसबद्दल अधिक माहिती देताना ते म्हणाले की, नवीन व्हेरिएंटची परिणामकारकता तपासण्यासाठी तीन पॅरामीटर्स आहेत – प्रसाराची पातळी; तो या महामारीवर कसा परिणाम करेल; आणि तो लसींना कसा प्रतिसाद देईल. अरोरा म्हणाले की आतापर्यंत आढळलेल्या कोविड-१९ मधील प्रत्येक प्रकारची संक्रमणशक्ती जास्त होती; तथापि, प्रभावीपणा खूप कमी होता.

अधिक मृत्यू नोंदविणार व्हायरस लवकर नाहीसा होतो

त्यांनी पुढे स्पष्ट केले की कोणत्याही प्रकारचे विषाणू जो महामारीवर जास्त प्रभाव करतो आणि जास्त मृत्यू नोंदवतो तो लवकरच अंत पावतो. “हे नैसर्गिक सत्य आहे की एखाद्या विशिष्ट प्रकारामुळे जास्त मृत्यू झाल्या तर ते स्वतःच संपेल अशी अधिक शक्यता आहे. कारण, ही विषाणू आणि ती व्यक्ती यांच्यात लढा आहे आणि जर त्या व्यक्तीचा त्या विशिष्ट विषाणूमुळे मृत्यू झाला तर ते इतर लोकांमध्ये पसरू शकत नाही आणि ते स्वतःच संपेल” त्यांनी स्पष्ट केले.

RELATED ARTICLES

Most Popular

Recent Comments