Wednesday, June 29, 2022
No menu items!
Homeदेश-विदेशया देशात लवकरच महिलांना एका पेक्षा जास्त लग्न करण्याची परवानगी मिळेल: देशात...

या देशात लवकरच महिलांना एका पेक्षा जास्त लग्न करण्याची परवानगी मिळेल: देशात आक्रोशाचे वातावरण

लवकरच पुरूषांना एकाधिक बायका ठेवण्याची परवानगी असल्याप्रमाणे दक्षिण आफ्रिकेतील महिलांना सुद्धा एकापेक्षा जास्त महिलांशी लग्न करण्याची परवानगी मिळणार आहे. देशातील गृहविभागाने हा प्रस्ताव मांडला आहे, जे एक नवीन विवाह कायदा तयार करण्याचा विचार करीत आहेत. विवाह पद्धती अधिक सर्वसमावेशक करण्याच्या हेतूने त्यांनी हा प्रस्ताव मांडला आहे असे त्यांचे म्हणणे आहे.

या आठवड्यात प्रसिद्ध झालेल्या ग्रीन पेपर ऑन मॅरेजच्या धोरणानुसार सध्याचा विवाह कायदा समानतेला चालना देत नाही आणि सध्याचा विवाह कायदा भेदभाव करणारा आहे कारण तो हिंदू, यहुदी, मुस्लिम आणि रास्ताफेरियन विवाहांना मान्यता देत नाही. पॉलिअँड्री (polyandry) पॉलिसी दस्तऐवजाला सुद्धा लग्नाचे रूप म्हणून कायदेशीर मान्यता मिळावी, असेही बीबीसीने वृत्तात दिले आहे.

या प्रस्तावाचा मसुदा तयार करण्यापूर्वी अनेक मानवी हक्क कार्यकर्त्यांशी आणि इतर गटांशी मुख्य विषयावर सल्ला घेण्यात आला. मानवी हक्क कार्यकर्त्यांच्या अनुसार समानता दर्शवण्यासाठी पॉलिअँड्रीला (polyandry) लग्नाचे रूप म्हणून कायदेशीर मान्यता मिळायलाच हवी.

तथापि, पुराणमतवादी आणि काही धार्मिक गट या प्रस्तावावर खिळखिळे झाले आहेत. पुरुषांनी समलिंगी विवाह आणि बहुविवाह करण्याची परवानगी दक्षिण आफ्रिकेने दिली असूनही अनेकांनी महिलांच्या बहुविवादाला विरोध केला आणि असे म्हटले की ते ‘आफ्रिकन संस्कृती नष्ट करेल.’

विरोधी पक्षातील नेते आफ्रिकन ख्रिश्चन डेमोक्रॅटिक पक्षाचे (ACDP) केनेथ मेशो म्हणाले की, समान वैवाहिक हक्क स्त्रियांपर्यंत वाढविल्यास प्रस्तावित कायदा ‘समाज नष्ट’ ​​करेल, असे द इंडिपेंडेंटच्या अहवालात म्हटले आहे.

विरोधकांमध्ये व्यावसायिक आणि टीव्ही व्यक्तिमत्त्व मुसा मसेलेकू आहेत, ज्यांना स्वत: चार बायका आहेत. “यामुळे आफ्रिकन संस्कृती नष्ट होईल. त्या लोकांच्या मुलांचे काय? त्यांना त्यांची ओळख कशी होईल? स्त्री आता पुरुषाची भूमिका घेऊ शकत नाही. हे ऐकण्यात आलेले नाही. स्त्री आता पुरुषासाठी लोबोला [वधूची किंमत] देईल का? त्या व्यक्तीने तिचे आडनाव घ्यावे अशी अपेक्षा आहे का?” मेसेकु यांनी बीबीसीला सांगितले.

दक्षिण आफ्रिकेच्या गृह विभागाच्या प्रस्तावांवर टिप्पणी करण्यासाठी त्यांच्याकडे जून अखेरपर्यंतचा वेळ आहे.

RELATED ARTICLES

Most Popular

Recent Comments