Thursday, August 18, 2022
No menu items!
Homeबातम्याकोरोनापोल खोल / फॅक्ट चेक: आणखी एक राष्ट्रव्यापी लॉकडाउन लादण्याचे केंद्राचे नियोजन?...

पोल खोल / फॅक्ट चेक: आणखी एक राष्ट्रव्यापी लॉकडाउन लादण्याचे केंद्राचे नियोजन? – जाणून घ्या सत्य

कोविड १९ च्या तिसर्‍या लाटेच्या पार्श्वभूमीवर मोदी सरकार जुलै महिन्यात देशव्यापी लॉकडाऊन लादणार असल्याचा दावा करत बनावट बातम्यांच्या सोशल मीडियावर फेऱ्या सुरू आहेत. बुधवारी सरकारच्या प्रेस इन्फर्मेशन ब्युरो फॅक्ट चेक टीमने ट्विटरवर जाऊन बनावट बातमीचा भडका उडविला.

“एका #फर्जी चित्रात पंतप्रधान नरेंद्र मोदींच्या हवाला देऊन कोरोनाची तिसरी लाट सुरू झाली आहे आणि लॉकडाऊन लादण्यात आला आहे असा दावा करण्यात आला आहे. #PIBFactCheck यांनी पंतप्रधानांनी अशी कोणतीही घोषणा केलेली नाही याची पुष्टता दिली. कृपया असे दिशाभूल करणारे संदेश पसरवू करू नका. कोरोना रोखण्यासाठी कोरोना उपयुक्त वागणूक स्वीकारली पाहिजे” असे पीआयबी फॅक्ट चेकने ट्विट केले.

दावे:

  • कोविड १९ ची तिसरी लाट आधीच सुरू झाली आहे असे बनावट बातम्यांवरून पसरवण्यात येत आहे.
  • पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी ही घोषणा केल्याचे या बनावट बातम्यांमध्ये नमूद केले आहे.
  • या पोस्टमध्ये लोकांना कोविड १९ अनुकूल वागण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे ज्यात मुखवटा घालणे, साबण आणि पाण्याने हात धुण्याचा सराव करणे आणि सार्वजनिकरित्या शारीरिक अंतराचे अनुसरण करणे समाविष्ट आहे.

रविवारी, केंद्राच्या कोविड -१९ कार्यकारी गटाचे प्रमुख डॉ. एनके अरोरा म्हणाले की कोरोनाव्हायरसच्या तिसऱ्या लाटेला यावर्षी डिसेंबरपर्यंत उशीर होऊ शकतो. “आयसीएमआर (ICMR)  एक अभ्यास घेऊन पुढे आला आहे, ज्यानुसार देशात तिसरी लाट उशीरा येईल” असे डॉ. अरोरा म्हणाले.

“आमच्याकडे देशातील प्रत्येकाला लसी देण्यासाठी 6 ते 8 महिन्यांचा कालावधी आहे” केंद्रीय समितीचे अध्यक्ष म्हणाले. ते असेही म्हणाले की, आगामी काळात, भारत सरकार दररोज एक कोटी कोविड -१९ च्या लसी चे डोस देण्याचे लक्ष्य ठेवते.

कोविड -१९ चा डेल्टा प्लस नवीन प्रकार, ज्याने देशभर नवीन चिंता निर्माण केली आहे, त्याला अद्याप साथीच्या आजाराच्या तिसर्‍या लाटाशी जोडले जाऊ शकत नाही, असे डॉ. अरोरा यांनी म्हटले आहे.

तथापि, त्याने ठामपणे सांगितले की रूपे नवीन लाटांशी जोडल्या गेल्याने, शक्यता अजिबात नाकारता येणार नाही. “कोरोनाची लाट नवीन रूपांत किंवा नवीन उत्परिवर्तनांशी जोडलेली आहे त्यामुळे ही एक नवीन रूपात येण्याची शक्यता आहे, परंतु हे नवीन रूप तिसर्या लाटेला कारणीभूत ठरणार की नाही हे उत्तर देणे अवघड आहे कारण ते दोन किंवा तीन गोष्टींवर अवलंबून आहे,” अरोरा यांनी PTI न्यूस अगेंचय ला बातमी दिली.

RELATED ARTICLES

Most Popular

Recent Comments