Saturday, July 2, 2022
No menu items!
Homeमाहितीतुम्ही धनादेश / चेकने व्यवहार करत असाल तर हि माहिती नक्की वाचा

तुम्ही धनादेश / चेकने व्यवहार करत असाल तर हि माहिती नक्की वाचा

डिजिटल पेमेंट सिस्टमच्या आगमनाने आपल्यापैकी बर्‍याच लोकांचे जीवन सोपे झाले आहे. बँकिंग व्यवहार आधीपेक्षा खूप सोपे आणि वेगवान झालेले आहेत. तरीही धनादेश हा बर्‍याच लोकांसाठी आर्थिक व्यवहारांचा पसंतीचा प्रकार मानला गेला आहे.

अनेक वर्षांपासून धनादेश हस्तांतरित करणे आणि खरेदी करणे हि एक सुरक्षित व्यवहाराची पद्धत म्हणून प्रचलित आहे. तथापि, धनादेशांच्या वापरासह ‘बाऊन्स’ किंवा ‘अनादर’ होण्याचा धोका संभवतो. या जोखमीमध्ये फक्त दंड, किंवा दंड आणि तुरुंगवासही असू शकतो.

चेक बाउन्स चेक म्हणजे काय?

धनादेश हा सहसा देयदात्याने रकमेच्या विरूद्ध देयकाद्वारे केलेली लेखी वचनबद्धता असते. पैसे घेणारा हा चेक बँकेत जमा करतो, तेव्हा देयकाची बँक देयकाच्या खात्यातून पैसे घेणार्‍याला पैसे हस्तांतरित करते.

तथापि, अश्या काही वेळा असतात जेव्हा देयकाची बँक किंवा पैसे घेणार्‍याची बँक या बांधिलकीचा आदर करण्यास नकार देते. याला ‘नाकारण्या’ ची कारणे वेगवेगळी असू शकतात. अशा परिस्थितीत धनादेश बाउन्स होतो आणि त्याला ‘अपमानित धनादेश’ असे म्हणतात.

बर्‍याच कारणांमुळे धनादेशाचा अनादर केला जाऊ शकतो. हे असे होऊ शकते कारण धनादेश जारी करणार्‍याच्या खात्यात पुरेसा शिल्लक नसतो किंवा चेकवरील स्वाक्षरी बरोबर जुळत नाहीत. कधीकधी खाते क्रमांक जुळत नसल्यास धनादेशांचा अनादर केला जातो. खराब झालेले धनादेश देखील बँकेद्वारे अनादर केले जाऊ शकतात.

त्याची मुदत संपली असल्यास किंवा ती देण्याच्या तारखेस काही अडचण असल्यास चेक बाऊन्स होऊ शकतो. कधीकधी, जारीकर्ता देय देणे थांबवू शकतो. त्या बाबतीतही धनादेश अपमानित मानला जातो. बँकेने धनादेशाचा अनादर करण्याची इतरही अनेक कारणे असू शकतात.

अनादर केलेल्या धनादेशाचे परिणाम काय आहेत?

एखादा अपमानित धनादेश जारी केल्यावर दंड आकारला जातो. नेमका किती दंड आकारला जाईल हे बाऊन्स होण्याच्या कारणावर अवलंबून असते.

जर एखाद्या धनादेशाचा अनादर केला असेल तर देयकर्त्याच्या खात्यात निधी अपुरा पडला असेल तर तो १८८१ च्या नेगोशिएबल इन्स्ट्रुमेंट्स ऍक्ट नुसार गुन्हा आहे. पैसे देणार्‍यावर अपुरी निधी असलेल्या खात्याविरूद्ध धनादेश दिल्यास त्याच्यावर कारवाई केली जाऊ शकते. प्राप्तकर्ता देयकावर खटला भरणे किंवा तीन महिन्यांत देयदारास पुन्हा धनादेश देण्याची परवानगी देऊ शकतो. पैसे न देणारा धनादेश देण्यासाठी दोन वर्षापर्यंत तुरुंगात जाण्याची शक्यता आहे.

याशिवाय धनादेशाच्या अनादर करण्यासाठी बँकही दंड वसूल करतात. दंड बँक ते बँक वेगवेगळा असतो. बँकांना अनादर धनादेश देण्यात येणाऱ्या रकमेसाठी वेगवेगळे पेनल्टी स्लॅब असू शकतात.

ब्रेकिंग न्यूज आणि लाइव्ह न्यूज अपडेट्ससाठी आम्हाला Facebook आणि Twitter वर फॉलो करा. ताज्या बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा.

RELATED ARTICLES

Most Popular

Recent Comments