Friday, July 1, 2022
No menu items!
Homeलाईफस्टाईलपर्यटनमहाराष्ट्रातील 10 प्रमुख पर्यटनीय शहरे

महाराष्ट्रातील 10 प्रमुख पर्यटनीय शहरे

मराठ्यांची भूमी, महाराष्ट्र हे भारतातील दुसरे सर्वाधिक लोकसंख्या असलेले आणि तिसरे मोठे राज्य आहे. राज्य अरबी समुद्राला लागून आहे आणि येथे बोलली जाणारी प्राथमिक भाषा मराठी आहे. भारताच्या पश्चिम भागात असल्याने, महाराष्ट्राला नैसर्गिक संसाधनांचा मुबलक पुरवठा झाला आहे आणि प्राचीन ग्रंथांमध्ये या भागाचे महत्त्व सांगितले गेले आहे.

अरबी समुद्र आणि पश्चिम घाट यांच्यामध्ये महाराष्ट्र राज्याचे एक अद्वितीय स्थान आहे. यामुळे हे राज्य जैवविविध प्रदेश वनस्पती आणि प्राण्यांनी समृद्ध आहे. कृष्णा, गोदावरी, भीमा इत्यादी नद्या महाराष्ट्रातून वाहतात. हे राज्य भारतातील सर्वात श्रीमंत राज्य आहे आणि देशाच्या जीडीपीमध्ये 13.3% आणि देशाच्या औद्योगिक उत्पादनामध्ये 15% योगदान देते. अशाप्रकारे हे भारतातील एक प्रमुख राज्य आहे ज्यामध्ये बरीच ठिकाणे आणि आकर्षणे आहेत ज्याला पर्यटकांनी अवश्य पाहावे.

मुंबई

पूर्वी ‘बॉम्बे’ म्हणून ओळखले जाणारे, मुंबई हे महाराष्ट्रातील सर्वात मोठे शहर आणि राजधानी आहे. हे भारतातील सर्वात जास्त लोकसंख्या असलेले शहर आणि जगातील पाचव्या क्रमांकाचे सर्वाधिक लोकसंख्या असलेले शहर आहे. आज जे शहर आपण पाहतो ते 7 बेटांचे संकलन आहे जे 18 व्या शतकात ब्रिटिश ईस्ट इंडिया कंपनीच्या राजवटीत भूमी सुधारण्याच्या तंत्राद्वारे एकाच महानगरात सामील झाले होते. या शहराला बऱ्याचदा भारताचे मॅनहॅटन असे नाव दिले जाते आणि ते प्रसिद्ध भारतीय चित्रपट उद्योग किंवा ‘बॉलिवूड’ चे घर आहे. एकट्या या शहरातील सर्व आकर्षणे एक्सप्लोर करण्यासाठी तुम्हाला कदाचित एका आठवड्यापेक्षा जास्त वेळ लागेल, ज्यात मोठ्या संख्येने ऐतिहासिक स्मारके, समुद्रकिनारे इ. पर्यटक स्थळ पहिला मिळेल.

 • एलिफंटा लेणी
 • मरीन ड्राइव्ह
 • छत्रपती शिवाजी टर्मिनस
 • हाजी अली तीर्थक्षेत्र
 • संजय गांधी राष्ट्रीय उद्यान
 • छत्रपती शिवाजी महाराज वास्तु संग्रहालय
 • सिद्धिविनायक मंदिर
 • बेसिलिका ऑफ अवर लेडी ऑफ द माउंट
 • मुंबईचे किनारे
 • फ्लोरा कारंजे

औरंगाबाद

औरंगाबादचे नाव मुघल सम्राट औरंगजेबच्या नावावर आहे आणि हे महाराष्ट्रातील प्रमुख पर्यटन स्थळांपैकी एक आहे. हे शहर ऐतिहासिक स्मारके आणि अजिंठा आणि एलोराच्या प्राचीन लेण्यांसाठी प्रसिद्ध आहे जे राष्ट्रीय वारसा स्थळ आहे. या शहराच्या संस्कृतीवर मुघल आणि हैदराबादच्या मुस्लिम संस्कृतीचा प्रचंड प्रभाव आहे आणि मराठी आणि उर्दू येथे बोलल्या जाणाऱ्या मुख्य भाषा आहेत. शहरात विविध तलाव आहेत आणि महाराष्ट्राच्या या भागातील खास पाककृती तोंडाला पाणी आणणारी आहेत.

 • अजिंठा लेणी
 • एलोरा लेणी
 • देवगिरी किल्ला
 • घृष्णेश्वर मंदिर
 • खुलदाबाद
 • बीबी का मकबरा
 • पंचक्की
 • सलीम अली तलाव आणि पक्षी अभयारण्य
 • जामा मशीद
 • औरंगाबाद लेणी

कोल्हापूर

कोल्हापूर शहर पंचगंगा नदीच्या काठावर वसलेले आहे आणि मराठ्यांच्या राज्यापैकी एक आहे. हे शहर मराठा साम्राज्याचे हृदय मानले जाते आणि मराठी लोकांच्या विविध ऐतिहासिक स्मारके आणि सांस्कृतिक वारशासाठी प्रसिद्ध आहे. वर्षभर पावसाळ्यात मुसळधार पावसासह वातावरण आल्हाददायक असते. होळी, दिवाळी, गणेश चतुर्थी, विजया दशमी आणि नवरात्री यासारख्या प्रमुख हिंदू सणांदरम्यान शहराला भेट देण्याचा उत्तम काळ आहे. विशेष ‘कोल्हापुरी चप्पल’ आणि कोल्हापुरी पाककृती वापरण्यासारखे आहेत.

 • महालक्ष्मी मंदिर
 • ज्योतिबा मंदिर
 • रंकाळा तलाव
 • छत्रपती साहू संग्रहालय
 • पन्हाळा किल्ला

महाबळेश्वर

महाबळेश्वर हे महाराष्ट्रातील एक हिल स्टेशन आहे आणि पश्चिम घाटावर आहे. ठिकाणाची सरासरी उंची समुद्रसपाटीपासून अंदाजे 1,353 मीटर आहे आणि कृष्णा नदीचा उगम आहे. पाण्याच्या उत्पत्तीचा उगम एका गायीच्या तोंडासारखा असून तो भगवान शिवच्या प्राचीन मंदिरात आहे. हे शहर मुंबईतील लोकांसाठी प्रसिद्ध उन्हाळी रिट्रीट आहे आणि तलाव आणि ट्रेकिंग हॉटस्पॉटसाठी प्रसिद्ध आहे.

 • प्रतापगड किल्ला
 • प्रताप गार्डन
 • अफझल खान कबर
 • जुने महाबळेश्वर
 • भवानी मंदिर

सोलापूर

सोलापूर कर्नाटक राज्याच्या सीमेवर आहे आणि येथे बोलल्या जाणाऱ्या मुख्य भाषा मराठी आणि कन्नड आहेत. हे शहर दख्खनच्या पठारावर वसलेले आहे आणि वर्षातील बहुतेक वेळा मध्यम आणि कोरडे हवामान अनुभवते. सोलापुरातील प्राचीन मंदिरे आणि सरोवरे ही एक उत्तम ठिकाणे आहेत. सिद्धेश्वर मंदिर हे 16 व्या शतकात बांधलेले एक प्राचीन मंदिर आहे आणि एका वर्षात सरासरी 35 लाख यात्रेकरू भेट देतात.

 • अक्कलकोट स्वामी महाराज मंदिर
 • श्री सिद्धेश्वर मंदिर
 • ग्रेट इंडियन बस्टर्ड अभयारण्य
 • सोलापूर किल्ला
 • पंढरपूर मंदिर

माथेरान

महाराष्ट्र राज्यातील पश्चिम घाटावर स्थित आणखी एक महान हिल स्टेशन, माथेरान समुद्र सपाटीपासून अंदाजे 800 मीटर उंचीवर स्थित आहे. हे शहर थंड आणि कमी दमट हवामानासाठी प्रसिद्ध आहे आणि महाराष्ट्राच्या लोकसंख्येसाठी लोकप्रिय उन्हाळी माघार आहे. आर्किटेक्चरवर ब्रिटीशांचा प्रभाव अगदी स्पष्ट आहे आणि अधिकारी चांगले जतन करतात. माथेरानला जाणारी ट्रेन राईडचा विशेष उल्लेख आहे कारण ही एक मंद गती आहे ज्यामुळे तुम्हाला मादक वातावरणाचा अनुभव घेण्यासाठी पुरेसा वेळ मिळेल

 • इको पॉईंट
 • लुईसा पॉइंट
 • शार्लोट लेक
 • अलेक्झांडर पॉईंट
 • वन ट्री हिल

अलिबाग

अलिबागचा विकास मराठा शासक शिवाजीच्या नौदल प्रमुखांच्या नेतृत्वाखाली झाला. हे एक किनारपट्टी शहर आहे आणि त्याच्या पांढऱ्या वालुकामय समुद्रकिनाऱ्यांसाठी प्रसिद्ध आहे जे बहुतेक वेळा मुंबईच्या किनाऱ्यांपेक्षा अबाधित आणि स्वच्छ असतात. आकर्षणे एक किंवा दोन दिवसात कव्हर केली जाऊ शकतात आणि तेथे भरपूर स्वस्त आणि आदरातिथ्यपूर्ण निवास सुविधा आहेत. विविध मंदिरे देखील भेट देण्यासारखी आहेत कारण ते एक चमकदार हिंदू मराठा आर्किटेक्चर प्रदर्शित करतात.

 • अलिबाग बीच
 • नागाव बीच
 • कनकेश्वर वन
 • जंजिरा किल्ला
 • कनकेश्वर देवस्थान मंदिर

पुणे

पुणे, पेशव्यांच्या भूमीला महत्त्वाचे स्थान मिळाले आहे; सांस्कृतिक आणि ऐतिहासिक दोन्ही छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या काळापासून. सध्याच्या काळात हे महाराष्ट्रातील एक महत्त्वाचे शैक्षणिक, सांस्कृतिक आणि आर्थिक केंद्र आहे. शहरातील ऐतिहासिक महत्त्व असलेली अनेक ठिकाणे, मराठा साम्राज्याची आहेत आणि त्यातील काही प्रसिद्ध उदाहरणे-शनिवारवाडा, शिवनेरी किल्ला, आगा खान पॅलेस आणि सिंहगड किल्ला. दगडूशेठ हलवाई गणपती मंदिर, चतुश्रृंगी मंदिर इत्यादी धार्मिक महत्त्व असलेली अनेक ठिकाणे आहेत.

 • पश्चिम घाट
 • दगडूशेठ हलवाई गणपती.
 • शिवनेरी किल्ला
 • शनिवार वाडा
 • आगा खान पॅलेस
 • पार्वती टेकडी
 • राजगड किल्ला
 • लाल महाल
 • राजा दिनकर केळकर संग्रहालय
 • सिंहगड किल्ला

रत्नागिरी

रत्नागिरी हे महाराष्ट्र राज्यातील अरबी समुद्राजवळील एक बंदर आहे. हिंदू पौराणिक कथांमध्ये या शहराचा उल्लेख केला गेला आहे आणि ते मंदिरांसाठी प्रसिद्ध आहे. या ठिकाणी राजापूर गंगा सारख्या अनेक चित्तथरारक नैसर्गिक घटना आहेत जे पाण्याच्या 14 तलावांचा संग्रह आहे जे दर 3 वर्षांनी जवळजवळ एकदा दिसतात. जुने राजवाडे आणि किल्ले ही तुमच्या सहलीच्या अन्वेषणासाठी उत्तम ठिकाणे आहेत.

 • गणपतीपुळे बीच
 • मार्लेश्वर मंदिर
 • गुहागर बीच
 • रत्नागिरी दीपगृह
 • श्री देवी भगवती मंदिर

खंडाळा

पश्चिम घाटावर स्थित, खंडाळा हे दख्खन पठार आणि महाराष्ट्राच्या कोकण प्रदेशाच्या दरम्यान आहे. शहर सहज उपलब्ध आहे आणि मुंबई जवळ एक लोकप्रिय हायकिंग गेटवे आहे. विविध ट्रेकिंग ठिकाणे आणि दृष्टिकोन संपूर्ण घाटी आणि पश्चिम घाटाची काही भव्य दृश्ये पाहण्याची परवानगी देतात. कार्ला आणि भजा या प्राचीन रॉक कट लेण्या देखील भुशी तलावाबरोबर आवर्जून पाहायला हव्यात. खंडाळ्यातील खडक रचना आणि खडक युगांपासून प्रसिद्ध आहेत आणि मुंबई आणि महाराष्ट्रातील लोकांसाठी हे एक लोकप्रिय वीकेंड रिट्रीट आहे.


जसा भारत देश विविधतेत नटलेला आहे तसाच आपला माहाराष्ट राज्य नेसर्गिक सौदर्याने सजलेला आहे. नदी, लेण्या तर कुठे गड किले याचे सोंदर्य आपल्याला आकर्षित करते. संत महंत च्या भूमीत निसर्गाची आणि छत्रपती शिवाजी महाराजांची पुण्याई लागलेल्या या राज्यात आपल्या सर्वांचे स्वागत आहे.


अपडेट्ससाठी आम्हाला Facebook आणि Twitter वर फॉलो करा. ताज्या बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा.

RELATED ARTICLES

Most Popular

Recent Comments